ดราของนิติบุคคล

การจดทะเบียนเพื่อให้ห้างหุ้นส่วน เเละบริษัทมีสภาพเป็นนิติบุคคลนั้นมาตรา 1064 เเละมาตรา 1077 เเห่งประมวลกฏหมายเเพ่งเเละพาณิชย์ได้บัญญัติไว้ให้ต้องประทับตราของห้างหุ้นส่วนนั้นลงในคำขอเเละเอกสารการจดทะเบียนด้วย เเต่สำหรับบริษัทจำกัดเเม้จะไม่กฎหมายบังคับให้ต้องทำเช่นนั้นก็ตาม เเต่ตามมาตรา 1128 ได้บัญญัติให้ต้องประทับตราของบริษัทลงในใบหุ้นทุกใบของบริษัทด้วย โรงพิมพ์

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *